•    Tên Đăng Nhập :  Mật Khẩu :      
    Login with Facebook

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]
Chanh
Admin
Chanh

Admin
BÀI VĂN THAM KHẢO VIẾT THƯ UPU NĂM HỌC 2012 - 2013
Cuộc thi viết thư quốc tế UPU lần thứ 42- năm 2013 với chủ đề “Em hãy viết một bức thư để nói tại sao nước là quý”

Bài làm của Nguyễn Hoàng Sơn ( http://thaynsthcol.violet.vn )

Gửi bạn Đôrê mon, mình là Hoàng Sơn ở đất nước Việt Nam xinh đẹp.
Đôrê mon thân thương của tớ.Tớ viết thư này gửi bạn bởi tớ biết chỉ có bạn mới có thể giúp được mình.Đó là vì mình muốn mượn bạn một bửu bối để biến ra thêm nhiều nước sạch cho mọi người dùng.Nói vậy, chắc bạn sẽ cười mình quá. Nhưng thật sự bạn có biết không, còn có rất nhiều người trên thế giới này đang cần nguồn nước sạch chỉ để ăn và uống mỗi ngày. Thiếu nước sạch đã cướp đi sinh mạng của khoảng 700.000 trẻ em Châu Phi mỗi năm và việc cung cấp nước sạch sẽ là một trong những thử thách lớn nhất của loài người trong vài thập niên tới đây.
Đôrê mon ơi!Ba phần tư trái đất này là nước , là nơi mà tất cả mọi sinh vật sống đều cần có nước.Nước không chỉ quan trọng đối với con người mà còn với tất cả các loài khác.Riêng với con người, nước lại càng quý giá và rất cần thiết trong đời sống hằng ngày, trong sinh hoạt. Người Mỹ sử dụng khá nhiều nước, trung bình 350 gallon mỗi ngày, tức 1.400 lít. Nhà vệ sinh và nhà tắm là hai nguồn sử dụng nước chính trong nhà, nhà vệ sinh chiếm khoảng 25% lượng nước sử dụng…
Ấy vậy mà có những người trên thế giới này không có nước sạch để sinh hoạt , để ăn uống.Như các bạn ở Châu Phi hay như các bạn ở những vùng quê , vùng cao nước mình chẳng hạn. Các bạn và gia đình các bạn ấy đều sinh hoạt và ăn uống bằng nước ao hồ, hay nước suối, nơi mà các bạn và gia súc tắm hoặc giặt quần áo…Chính vì thiếu nước sạch sinh hoạt nên có rất nhiều người trong số đó là trẻ em bị các bệnh về mắt..
Do đó, tớ chỉ mong sao bạn có thể cho mình mượn bửu bối của bạn để mình có thể biến ra thêm nhiều nước sạch cho mọi người dùng và cho mọi sinh vật có thể tồn tại. Đôrê mon biết không? Trong cơ thể con người nước chiếm 70% trọng lượng .Bạn hãy thử tưởng tượng xem nếu một ngày nào đó trên Trái Đất này, không có nước thì điều gì sẽ xảy ra?Có lẽ con người và các động, thực vật đều không thể tồn tại được. Nhưng nếu có nước mà con người cũng như các sinh vật sống đều không sử dụng được thì sao nhỉ? Thì chắc chắn một điều, con người và mọi sinh vật cũng sẽ chết.Có lẽ bạn cho rằng mình bi quan quá phải không? Nhưng thật ra mình không có bi quan đâu.Vì nguồn nước đang ngày càng cạn kiệt, đang bị ô nhiễm dần.Mà tác nhân đó không ai khác là con người. Bởi những việc làm thiếu ý thức mà giờ đây những dòng sông đang bị ô nhiễm, môi trường nước đang bị biến đổi nhiều. Những dòng kên đen bốc mùi và những con rạch bị đổ rác bừa bãi đến nỗi không có một con cá nào có thể sống nổi.
Bạn biết không! Trước đây con kênh Nhiêu Lộc – Thị Nghè ở thành phố mình cũng đã từng bị như vậy. Nhưng giờ đây, do được đầu tư , cải tạo mà con kênh này không còn bốc mùi hôi thối nữa.Nếu Đôrê mon mà có dịp sang Việt Nam, mình sẽ dẫn bạn đi tới nơi đây. Đôrê mon có công nhận với mình: nước là một nguồn tài nguyên quý giá mà chúng ta cần phải biết quý trọng phải không nào! Nước không là của riêng ai, cũng không thuộc riêng về một quốc gia nào.Nước là tài nguyên mà thiên nhiên đã ban tặng cho tất cả mọi sinh vật – trong đó có con người . Vì thế, chúng ta phải biết giữ gìn nước và môi trường nước trong sạch để tất cả mọi người và các sinh vật trên Trái Đất này để có thể sử dụng.Và để có được điều đó, mọi người chúng ta hãy cùng chung tay bảo vệ môi trường, bảo vệ nguồn nước trong sạch và tiết kiệm nước để mọi người đều có nước sạch sử dụng. Đôrêmon và các bạn ơi, chắc mọi người cũng sẽ đồng ý với tớ phải không!

Nguồn : http://violet.vn/thcs-levantam-laocai/present/show?entry_id=8692794&cm_id=2759585#2759585 Cười nhăn răng

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]